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JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA 
WIZARA YA VIWANDA NA BIASHARA  

 
Simu Na-+255262963470 
Fax:+255262963117 
E-mail:ps@mit.go.tz 
Website-www.mit.go.tz 
 

 

Mji wa Serikali, 
Mtaa wa 
Viwanda, 
S.L.P 2996, 
DODOMA 

 
 

                       
   
                                           TAARIFA KWA UMMA 
 

TAARIFA YA NIA YA SERIKALI KUTANGAZA MAZAO 
YANAYOTUMIA MFUMO WA STAKABADHI ZA GHALA 

KWENYE GAZETI LA SERIKALI 
 

Mfumo wa Stakabadhi za Ghala umepata mafanikio makubwa tangu 
Sheria ya Stakabadhi za Ghala Namba 10 ya Mwaka 2005 ilipoanza 
kutumika, mafanikio yaliyopatikana ni pamoja na kuwezesha wakulima 
kupata bei za ushindani sokoni, kuongeza usimamizi wa ubora wa 
mazao, matumizi ya vipimo rasmi, kujenga mifumo imara ya kitaasisi ya 
kusimamia masoko ya mazao hususan Vyama vya Ushirika, kupunguza 
upotevu wa mazao baada ya mavuno na kurahisisha ukusanyaji wa 
mapato ya Serikali.  

 
Aidha, Serikali inaendelea kuimarisha utekelezaji wa Mfumo wa 
Stakabadhi za Ghala kwa mazao na bidhaa zingine zaidi. Katika 
kutekeleza azma hiyo, Wizara ya Viwanda na Biashara inatarajia 
kuandaa Tangazo la Serikali kwa mujibu wa Kifungu cha 2 cha Sheria 
ya Stakabadhi za Ghala Na 10 ya 2005 na marekebisho yake ambacho 
kinamruhusu Waziri mwenye dhamana na biashara kutangaza kwenye 
Gazeti la Serikali mazao yatakayotumia Mfumo wa Stakabadhi za 
Ghala. 
 
Kabla ya Wizara kutoa tangazo la Serikali inapenda kupokea maoni ya 
wadau kuhusu mazao yanayopendekezwa kutumia Mfumo wa 
Stakabadhi za Ghala. Orodha ya mazao yanayopendekezwa ni kama 
ifuatavyo:  
 

i. Kahawa (Coffee), 
ii. Chai kavu (Tea), 

iii. Pamba (Cotton), 
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iv. Mkonge (Sisal), 
v. Korosho ghafi, (Raw Cashewnut) 

vi. Ufuta (Sesame/sim sim), 
vii. Mahindi (White maize), 

viii. Mpunga (Paddy),  
ix. Ngano (Wheat), 
x. Shayiri (Burley), 

xi. Mtama mweupe (Sorghum), 
xii. Alizeti (Sunflower),  

xiii. Kakao (Cocoa),  
xiv. Maharage ya soya (Soya beans),  
xv. Mbaazi (Pegion peas),  

xvi. Choroko (Green gram),  
xvii. Dengu (Chick peas),  

xviii. Karanga (Groundnuts), 
xix. Vitunguu swaumu (Garlic),na 
xx. Ngozi (Hides & skin), 

 
Kutokana na tahadhari ya uwepo wa ugonjwa wa homa kali ya mapafu 
(COVID-19), Wizara kupitia Bodi ya Usimamizi wa Stakabadhi za Ghala 
itakusanya maoni ya wadau kwa njia ya kielektroniki kupitia barua pepe 
info@wrrb.go.tz, au whatsapp namba 0715 568 444 kuanzia tarehe ya 
tangazo hili. Tafadhali unaombwa kuwasilisha maoni yako kabla ya  
tarehe 30 Juni, 2020. 
 
Kwa maelezo zaidi tafadhali wasiliana na Bw. Fidelis Temu kwa namba 
ya simu 0715 568 444.  
 
 
 

Imetolewa na  
Kitengo cha Mawasiliano Serikalini 

Wizara ya Viwanda na Biashara 
13 Mei, 2020 
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